Xe không lưu thông có bị phạt ?

Trước hết, chúng ta cần nắm vững nguyên tắc xử phạt các lỗi khi tham gia giao thông, chỉ xử phạt đối với người đang tham gia giao thông.

Căn cứ theo Khoản 22, Điều 3 Luật giao thông đường bộ 2008

Người tham gia giao thông gồm người điều khiển, người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường bộ.

Tuy nhiên, tùy từng trường hợp sẽ có những cách xử lý khác nhau. Ở đây, chúng ta sẽ chia làm hai trường hợp chính:

+ Trường hợp thứ nhất: Xe không phải là xe gian, xe ăn trộm, ăn cắp,… thì trong trường hợp này cảnh sát giao thông không có quyền tạm giữ phương tiện.

+ Trường hợp thứ hai: Cảnh sát giao thông nhận được tin báo hoặc có bằng chứng về việc chiếc xe trên là xe gian, xe ăp cắp,… thì cảnh sát giao thông có quyền tạm giữ phương tiện để điều tra về hành vi phạm tội.

Qua đó, mỗi chúng ta hãy nâng cao ý thức trong tham gia thông để tránh gặp những lỗi vi phạm không đáng có. Đồng thời, luôn trang bị những kiến thức pháp luật để học thêm nhiều kiến thức bổ ích hơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.