Vợ không đưa tiền cho chồng đi tiệc tùng có đúng theo quy định pháp luật?

Trong thực tế, không ít trường hợp người vợ sẽ là người giữ ( có thể tiền này là tài sản chung cuả gia đình, hay là tiền cá nhân của người chồng). Đôi khi đây là cách để tài sản được cất giữ cẩn thận, cũng là cách tiết kiệm,… Tuy nhiên, nếu người chồng cần dùng đến với mục đích chính đáng: cho công việc, cá nhân,… đôi khi cần tiền để đi nhậu, tiệc tùng,…

Hiện nay, việc gặp gỡ mọi người, tham gia các bữa tiệc,..cùng bạn bè, người thân, đối tác do những yêu cầu khác nhau của từng mục đích, công việc đôi khi cũng được xem là dùng vào việc chính đáng. Nếu nhưng người vợ không cho chồng sử dụng số tiền này có thể bị xử phạt theo Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Cụ thể, ở Nghị định này quy định rõ:

  • Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.

Do đó, để tránh thất thoát gia đình thì những người vợ hãy thoáng hơn trong việc chi tiêu giúp chồng xây dựng mối quan hệ, được giao lưu, học hỏi bên ngoài. Tuy nhiên, những người chồng hãy thành thật để được vợ tin tưởng cho sử dụng những mục đích khác ngoài công việc.

Và hãy luôn nhớ rằng, những người vợ chỉ luôn cố gắng tiết kiệm để ngân sách gia đình được ổn định và sẽ sử dụng cho những mục đích cần thiết đấy nhé! Hãy thông cảm cho sự ích kỷ của những người phụ nữ vì họ chỉ muốn mang đến những gì tốt đẹp nhất cho gia đình.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.