Trường hợp nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản? Điều kiện hưởng chế độ thai sản là gì?

Hỏi: Tôi đang có ý định nhận con nuôi và tôi có nghe nói nhận con nuôi cũng được hưởng chế độ thai sản. Xin hỏi điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi là gì ạ?

Trả lời:

Căn cứ vào quy định tại điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014, trường hợp chị nhận con nuôi và được hưởng chế độ thai sản thì chị phải đáp ứng điều kiện sau đây:

– Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi.

– Phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi.

Cơ sở pháp lý:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1.Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợpsau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2.Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3.Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyềnthì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4.Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

————————————————-

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.