Trẻ sinh ra trong tù có được đăng ký khai sinh không?

Có một số trẻ được sinh ra khi cha hoặc mẹ hoặc cả hai đang bị tạm giam, tạm giữ, đang phải chịu hình phạt tù. Vậy, việc đăng ký khai sinh cho những đứa trẻ đó sẽ được thực hiện như thế nào?

Căn cứ Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 cũng quy định: – Trong thời hạn 60 ngày kể từ khi trẻ em được sinh ra, người có trách nhiệm phải đi đăng ký khai sinh cho con là: Cha hoặc mẹ; Ông hoặc bà hoặc người thân thích khác (trong trường hợp này văn bản ủy quyền không cần công chứng, chứng thực nhưng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ); Cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em.

– Ngoài ra, người có trách nhiệm có thể ủy quyền đăng ký khai sinh cho trẻ. Việc ủy quyền phải lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực. Phạm vi ủy quyền có thể bao gồm toàn bộ công việc theo trình tự, thủ tục đăng ký hộ tịch khi nộp hồ sơ đến khi nhận kết quả.

– Căn cứ Điều 45 Luật Thi hành án hình sự 2010 quy định trường hợp nữ phạm nhân sinh con thì trại giam, trại tạm giam, cơ quan thi hành án hình sự công an cấp huyện có trách nhiệm làm thủ tục đề nghị đăng ký khai sinh cho con của phạm nhân.

– Căn cứ Điều 35 Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 quy định nếu đối tượng nữ bị tạm giam, tạm giữ sinh con thì cơ sở giam giữ có trách nhiệm làm thủ tục đề nghị đăng ký khai sinh và UBND cấp xã nơi cơ sở giam giữ đóng trụ sở có trách nhiệm đăng ký, cấp giấy khai sinh .

Như vậy, việc cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ đang chấp hành hình phạt tù không ảnh hưởng đến việc đăng ký khai sinh của con. Lúc này, trẻ em sẽ được đăng ký khai sinh theo thủ tục lưu động.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.