Thời gian nghỉ phép hằng năm của người lao động là bao lâu?

Người lao động làm việc cho người sử dụng lao động, họ cần có thời gian nghỉ để giải lao, để tái tạo lại sức lao động như thời gian nghỉ giữa giờ, giữa ca, nghỉ theo quy định có thể vào thứ bảy hoặc chủ nhật, ngoài ra người loa động còn được hưởng thời gian nghỉ phép hằng năm để người lao động sử dụng vào các công việc riêng.

Đây là quy định mang tính thiết thực, ý nghĩa, bởi lẽ người lao động cũng cần khoảng thời gian nghỉ phép để nghỉ ngơi, thư giãn, họ có thể tổ chức các chuyến đi nghỉ dưỡng với gia đình, hoặc những người lao động làm xa quê thì họ cần khoảng thời gian nghỉ để về tham gia đình.

Luật lao động năm 2019 vẫn quy định về chế độ nghỉ hằng năm này dành cho người lao động tại Điều 113 Bộ luật này.

Theo đó, người lao làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

–  12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

–  14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

– 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Ngoài ra, Điều 114 Bô luật lao động năm 2019 còn quy định ngày nghỉ hàng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc khi người lao động làm việc đủ 05 năm cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động sẽ  được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Nếu trường hợp người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Trường hợp nếu do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết.

Ngoài ra, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.