Sử dụng bằng lái xe ô tô quá hạn có thể bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Chẳng may vào một ngày đẹp trời, bỗng nhiên bạn bỏ bằng lái xe ô tô ra ngắm và….Trời ơi! giấy phép lái xe đã hết hạn từ bao giờ rồi? Bạn băn khoăn không biết nếu bây giờ điều khiển xe ô tô mà bằng lái xe hết hạn này sẽ ra sao? Trong bài viết này, Bạn hãy cùng chúng tôi tìm hiểu nhé.

  Nếu bạn sử dụng bằng lái xe ô tô quá hạn có thể  bị phạt đến 12 triệu đồng

–  Hiện nay theo điểm c khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt đối với việc sử dụng Giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng dưới 6 tháng chỉ có 400.000 đến 600.000 đồng.

– Trong trường hợp Giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên thì mức phạt sẽ từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng.

Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP đã rút thời gian giấy phép lái xe ô tô hết hạn làm căn cứ tính mức xử phạt từ 06 tháng xuống còn 03 tháng. Đồng thời, tăng mức xử phạt đối với hành vi sử dụng Giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng như sau:

– Phạt tiền từ 5.000.000 đến 7.000.000 đồng đối với người sử dụng Giấy phép lái xe hết hạn dưới 3 tháng;

– Phạt tiền từ 10.000.000 đến 12.000.000 đồng đối với người sử dụng Giấy phép lái xe hết hạn từ 3 tháng trở lên.

=> Như vậy, người có giấy phép lái xe hạng B2 tới tháng 12/2015 sẽ thực hiện việc chuyển đổi sang vật liệu PET trước ngày 31/12/2015, nếu quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng thì được xét đổi giấy phép lái xe; nếu quá thời hạn sử dụng trên 3 tháng sẽ thực hiện các thủ tục cấp lại Giấy phép lái xe theo quy định của pháp luật. Do đó, hãy thực hiện việc chuyển đổi giấy phép lái xe đúng thời hạn để tránh bị phạt tiền một cách oan uổng nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.