Quần áo in hình tiền Việt Nam bị phạt bao nhiêu?

      Vừa qua, mạng xã hội xôn xao về sản phẩm bộ quần áo có tên “bộ tiền tài lộc” được livestream rao bán trên Facebook. Loại quần áo này được thiết kế in hình ảnh các loại tiền mệnh giá 500.000 đồng, 200.000 đồng, 100.000 đồng đang lưu hành tại Việt Nam. Bộ sản phẩm nhanh chóng thu hút được lượng người xem và mua hàng đông đảo. Tuy nhiên, thực tế đây lại là hành vi vi phạm pháp luật. Cụ thể:

   Theo Khoản 3 Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg thì nghiêm cấm hành vi:

   – Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

  – Khoản 4 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định xử phạt đối với hành vi này như sau:

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật.

=> Như vậy, việc in hình tiền Việt Nam lên quần áo là hành vi vi phạm pháp luật, bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng (Đây là mức phạt áp dụng với cá nhân – Điểm b Khoản 3 Điều 3 Nghị định 88).

    Ngoài ra còn bị tịch thu toàn bộ quần áo có in hình tiền Việt Nam và buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp do việc bán quần áo này (Khoản 5 và Điểm c Khoản 6 Điều 31 Nghị định 88).

Do đó, mọi cá nhân cần nắm rõ những quy định của pháp luật để tránh vi phạm, đồng thời cũng không để bị phạt bởi hành vi trái phát luật của bản thân.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.