Người nhận thừa kế có phải tiếp tục trả nợ tiền sử dụng đất không?

Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất có trách nhiệm phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.

Tổng cục Thuế có Công văn 5465/TCT-DNNCN ngày 23/12/2020 trả lời Cục Thuế TP.HCM về chính sách thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

– Tại  Khoản 1, 3 Điều 615 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại:

Điều 615: Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

  1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
  2. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

– Tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định 79/2019/NĐ-CP quy định:

“6. Hộ gia đình, cá nhân được ghi nợ tiền sử dụng đất phải nộp đủ tiền sử dụng đất còn nợ, tiền chậm nộp (nếu có) trước khi chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Đối với trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người nhận thừa kế có trách nhiệm tiếp tục trả nợ tiền sử dụng đất theo quy định.”

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.