Người lao động được nghỉ không lương bao nhiêu ngày?

Theo quy định của pháp luật, người lao động khi làm việc cho người sử dụng lao động, ngoài các ngày nghỉ hằng tuần, nghỉ lễ, tết  thì người lao động còn được xin nghỉ phép vẫn hưởng lương theo quy định

   Tuy nhiên, nếu trường hợp NLĐ đã hết ngày phép năm nếu có việc đột xuất phải nghỉ không lương thì được nghỉ bao nhiêu ngày?

Theo Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Trường hợp này thì NLĐ không phải xin phép NSDLĐ nhưng phải có thông báo (tin nhắn, cuộc gọi, email,…).

Ngoài ra, NLĐ còn có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ không hưởng lương. Trường hợp này tùy thuộc vào thỏa thuận của 2 bên mà số ngày nghỉ không lương có thể dài, ngắn khác nhau. Nếu NSDLĐ không cho nghỉ thì NLĐ không được tự ý nghỉ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.