Người công tác trong lực lượng CAND mất thì thẻ bảo hiểm y tế đã cấp cho người thân của người đó có còn giá trị sử dụng hay không?

Hỏi:

Anh trai tôi công tác trong lực lượng CAND. Năm 2019, anh tôi mất do mắc bệnh hiểm nghèo. Như vậy thẻ bảo hiểm y tế đã cấp cho mẹ tôi còn giá trị sử dụng hay không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư liên tịch số 09/2015/TTLT-BCA-BYT-BTC ngày 28/12/2015 hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế đối với người lao động, học sinh, sinh viên và thân nhân sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong Công an nhân dân, thì trường hợp của Anh nếu không thuộc trường hợp thu hồi thẻ bảo hiểm y tế. Do vậy, thẻ bảo hiểm y tế đã cấp cho mẹ anh tiếp tục được sử dụng cho đến hết thời hạn mà cơ quan của anh trai anh đã đóng bảo hiểm y tế với cơ quan bảo hiểm xã hội. Để tra cứu giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế, anh có thể tra cứu trên trang Web của Bảo hiểm xã hội Việt Nam tại địa chỉ: Tra cứu mã số BHXH (baohiemxahoi.gov.vn)

Điều 9. Thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế

1.Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế trong các trường hợp sau:

a) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế (trừ trường hợp hy sinh, từ trần);

b) Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế của thân nhân khi cán bộ, chiến sĩ thôi phục vụ trong Công an nhân dân (nghỉ hưu, chuyển ngành, xuất ngũ, bị kỷ luật tước danh hiệu Công an nhân dân, buộc thôi việc, buộc thôi học), thời điểm thu hồi được tính từ ngày quyết định có hiệu lực của cấp có thẩm quyền;

c) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

d) Cấp thẻ bảo hiểm y tế trùng, không đúng đối tượng.

2.Thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ trong trường hợp đối tượng quy định tại Điều 3 Thông tư này cho người khác mượn thẻ để đi khám bệnh, chữa bệnh.”

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.