Mở quán net gần trường tiểu học có được không?

 Hỏi:

Nhà anh A có mảnh đất cách trường Tiểu học B khoảng 500m. Vậy nếu gia đình Anh A  mở tiệm net ở đây có bị xử phạt không?

 Trả lời:

Căn cứ Khoản 35 Điều 1 Nghị định 27/2018/NĐ-CP quy định về điều kiện hoạt động của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng như sau:

  1. Tổ chức, cá nhân chỉ được thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi có Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

  2. Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các Điều kiện sau đây:

      a) Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

      b) Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng có chiều dài đường bộ ngắn nhất từ cửa chính hoặc cửa phụ của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tới cổng chính hoặc cổng phụ của cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trung tâm giáo dục thường xuyên, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú từ 200 m trở lên;

     => Như vậy, một trong những điều kiện đòi hỏi để được mở tiệm net là phải cách trường học từ 200 m trở lên.

    Đồng thời, Điểm a Khoản 2 Điều 105 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

   + Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông dưới 200 m;

    => Do đó, căn cứ vào quy định trên chỉ xử phạt đối với hành vi mở tiệm net cách trường học dưới 200m. Cho nên, nếu gia đình bạn mở tiệm net cách 500m với trường THPT thì vẫn được và sẽ không bị xử phạt.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.