Làm chủ lô, đề bị xử phạt hành chính khi nào?

Thời gian gần đây, nhiều đường dây lô, đề có quy mô lớn trên địa bàn đã bị lực lượng chức năng triệt phá, tuy nhiên thực tế cho thấy tình hình tội phạm này vẫn liên tục có chiều hướng gia tăng ảnh hưởng nghiêm trọng tới tình hình trật tự an toàn xã hội.

=>  Vậy, pháp luật quy định xử phạt như thế nào? Khi nào sẽ bị xử phạt hành chính?

Căn cứ Khoản 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

+) Làm chủ lô, đề;

+) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

+) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

+) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

=> Theo đó nếu hành vi chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra, còn có thể bị tịch thu tang vật phạm tội và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm này.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.