Giành quyền nuôi con khi dì ghẻ đánh đập con thế nào?

Sau khi ly hôn, con cái thường được phân chia cho vợ/ chồng nuôi dưỡng, chăm sóc. Tuy nhiên, hiện nay cũng xảy ra không ít các trường hợp mẹ ghẻ đánh đập, hành hạ dã man con chồng đang bị xã hội lên án.

Như vậy, nếu như các bà mẹ sau khi ly hôn thấy con mình bị dì ghẻ đánh đập, xót xa mà không biết làm cách nào để giành quyền nuôi con

Theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con cái. Trong trường hợp ban đầu hai vợ chồng đã thỏa thuận được con sẽ do chồng của bạn nuôi hoặc có tranh chấp quyền nuôi con và được Tòa ra phán quyết con do người chồng trực tiếp nuôi.

Nếu người mẹ muốn đổi người trực tiếp nuôi con thì căn cứ vào Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì cần phải gửi yêu cầu đến Tòa án nhân dân để làm thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Theo đó, dựa theo các căn cứ sau đây:

– Do cha mẹ thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con

– Người hiện tại đang nuôi còn không còn đủ điều kiện để trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con

– Nếu con bạn từ đủ 7 tuổi thì có thể xem xét nguyện vọng của con

Do vậy, trong trường hợp này, trước hết người vợ nên thỏa thuận với chồng cũ xem có đồng ý để đổi người trực tiếp nuôi con được không?

Trường hợp xấu mà chồng cũ không đồng ý thì người mẹ phải chứng minh được chồng cũ của mình hiện tại không còn đủ điều kiện để trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con: ví dụ như đã có vợ, con khác nên sẽ không còn nhiều thời gian cho con của mình nữ, vợ mới của chồng cũ có hành vi đánh đập con mình, không được chăm sóc, giáo dục trong môi trường tốt nhất,…

Khi đó, người mẹ phải tìm và lưu lại các chứng cứ để chứng minh hành vi đánh con của người vợ kế này.

Không chỉ vậy, bạn có thể tố cáo người vợ hai của chồng cũ về hành vi hành hạ, đánh đập con bạn bởi hành vi đánh con cái là hành vi vi phạm pháp luật.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.