Gắn biển số giả, người điều khiển xe có thể bị phạt đến 6 triệu đồng

Nhiều người hiện nay có hành vi sử dụng biển số giả khi tham gia giao thông để tránh bị phạt nguội, hoặc để thực hiện hành vi trái pháp luật.  Hành vi này có trái pháp luật không và bị xử lý như thế nào?

– Theo khoản 9 Điều 2 Nghị định 123/2021/Đ-CP, phạt tiền từ 4 triệu – 6 triệu đồng đối với người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô khi điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

– Điểm m Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/Đ-CP cũng quy định xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy mức phạt tiền từ 8 trăm nghìn – 1 triệu đồng nếu có hành vi điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, người điều khiển xe có hành vi sử dụng biển số giả có thể bị phạt cao nhất đến 6 triệu đồng đối với xe ô tô và các loại xe tương tự, cao nhất 1 triệu đồng đồng đối với xe mô tô, xe gắn máy…

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.