Đơn phương ly hôn nhưng không xác định được nơi ở của chồng?

Đơn phương ly hôn nhưng không xác định được nơi ở của chồng?

Theo quy đinh của pháp luật, có hai hình thức để thực hiện việc ly hôn là: đơn phương ly hôn hoặc thuận tình ly hôn. Khi hai vợ chồng tự nguyện ly hôn và thỏa thuận được tất cả các vấn đề về tài sản, con cái,… thì sẽ cùng nộp đơn xin ly hôn (Đơn yêu cầu giải quyết việc dân sự được ban hành kèm theo Nghị quyết 01/2017/NQ-HĐTP).

Trường hợp, hai vợ chồng có mâu thuẫn, đời sống hôn nhân không thể tiếp tục, không thể đạt được mục đích, có tranh chấp,… một trong các bên muốn ly hôn thì làm đơn xin ly hôn (dưới hình thức là đơn khởi kiện)

Tuy nhiên trong  trường hợp vợ muốn đơn phương ly hôn với chồng nhưng không xác định được nơi ở của chồng thì sẽ làm như thế nào?

Theo quy định tại Điều 39 BLDS năm 2015, thẩm quyền giải quyết vụ án tranh chấp về hôn nhân và gia đình là thuộc về Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc (điểm a Khoản 1 Điều 39). Do đó, nếu vợ muốn đơn phương ly hôn với chồng nhưng không xác định được nơi ở của chồng thì theo quy định của Bộ luật TTDS  năm 2015 tại Điều 68 thì người vợ cần thực hiện thủ tục tuyên bố chồng mình mất tích.

Muốn tòa án tiếp nhận yêu cầu tuyên bố một người mất tích thì theo quy định người đó phải biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó, nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.