Đi xe máy “tống 3”: Khi nào bị phạt, mức phạt bao nhiêu?

Hiện nay, tình trạng, phóng nhanh, vượt ẩu hay “tống 3” trên các tuyến đường diễn ra khá phố biến, thường thấy ở các đối tượng học sinh, sinh viên.

Vậy đi xe máy “tống 3” khi nào bị phạt, khi nào không bị phạt và nếu bị phạt thì mức phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người điều khiển xe máy chỉ được chở 1 người.

Tuy nhiên, trong 03 trường hợp sau đây thì người điều khiển xe được chở tối đa 2 người:

– Chở người bệnh đi cấp cứu;

– Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

– Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, đi xe máy “tống 3” (tức 1 người điều khiển xe và 2 người ngồi sau) trong 03 trường hợp trên sẽ không bị phạt, còn lại tất cả các trường hợp khác đi xe máy “tống 3” người trở lên người đều bị phạt

   Mức phạt đối với trường hợp đi xe máy “tống 3” ?

– Đối với hành vi đi xe máy “tống 3” (tức 1 người điều khiển xe và 2 người ngồi sau) thì người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 300 nghìn đồng đến 400 nghìn đồng.

– Đối với hành vi đi xe máy “tống 4” trở lên (tức 1 người điều khiển xe và từ 3 người ngồi sau trở lên) thì người điều khiển xe bị phạt 400 nghìn đồng đến 600 nghìn đồng.

Cơ sở pháp lý: điểm l khoản 2, điểm b khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.