Di chúc không công chứng thì có được nhận thừa kế không? 

Di chúc có bắt buộc phải công chứng trong trường hợp chia thừa kế, đây có lẽ là câu hỏi mà mọi người sẽ thắc mắc. Cùng tôi tìm hiểu quy định của pháp luật nhé:

 Hỏi:

Ông nội mất, để lại di chúc cho bà nội nhưng chưa công chứng, vậy bà nội có quyền thừa kế và di chúc đó có hiệu lực không? Em xin cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1, Khoản 4 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

– Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Theo đó, di chúc không công chứng mà đảm bảo các điều kiện nêu trên thì vẫn được coi là hợp pháp. Và khi di chúc này hợp pháp thì việc thừa kế di sản mà ông nội để lại sẽ thực hiện theo nội dung di chúc. Tức là bà nội sẽ được thừa kế theo nội dung di chúc ông để lại.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.