Công chứng tại nhà được không?

Hỏi: Tôi năm nay đã 70 tuổi và không đi lại được. Tuy nhiên, tôi muốn công chứng di chúc thì tôi có thể thực hiện thủ tục này tại nhà không? Hay tôi bắt buộc phải đến trực tiếp tại văn phòng công chứng để thực hiện thủ tục này.

Trả lời: Có thể, mọi người hay lầm tưởng rằng việc công chứng chỉ được thực hiện trực tiếp tại trụ sở của văn phòng công chứng. Tuy nhiên,dưới góc nhìn pháp luật chúng ta hãy cùng tìm hiểu kỹ hơn về quy định trong công chứng về địa điểm thực hiện thủ tục này.

=> Căn cứ Điều 44 Luật Công chứng 2014 quy định về địa điểm công chứng như sau:

1. Việc công chứng phải được thực hiện tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Như vậy, đối chiếu quy định nêu trên thì trường hợp này thuộc đối tượng là người già yếu được quy định tại Khoản 2 Điều này. Do đó, trường hợp trên được xem là lý do chính đáng. Vì vậy, bạn có thể liên hệ với công chứng viên để tới nhà làm thủ tục công chứng này.

Trên đây là quy định về địa điểm thực hiện việc công chứng. Bên cạnh đó, vẫn còn rất nhiều thủ tục liên quan đến việc công chứng như hồ sơ, quy trình thực hiện,…

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.