Có được mang chó, mèo lên xe khách không?

Mang chó, mèo lên xe khách có được không?

Hỏi:

Em tên Quỳnh, quê ở Quảng Ngãi em đi học ở Đà Nẵng vì sống một mình nên em nuôi 01 bé mèo. Mèo của em là mèo cảnh, em muốn hỏi là tết về quê em muốn mang mèo lên xe khách thì có được không ạ?

Trả lời:

Căn cứ  Điều 68 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về vận tải hành khách bằng xe ô tô như sau:

– Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

+ Đón, trả hành khách đúng nơi quy định;

+ Không chở hành khách trên mui, trong khoang chở hành lý hoặc để hành khách đu, bám bên ngoài xe;

+ Không chở hàng nguy hiểm, hàng có mùi hôi thối hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách;

+ Không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định;

+ Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.

– Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức và quản lý hoạt động vận tải hành khách bằng xe ô tô.

Bên cạnh đó, tại Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP  quy định về việc xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vận chuyển hàng nguy hiểm, hàng độc hại, dễ cháy, dễ nổ hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách trên xe chở hành khách;

Tại Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP cũng quy định ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì nhà xe có quyền từ chối việc bạn mang chó mèo lên xe nếu cho rằng sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của những hành khách khác (cũng tùy thuộc vào từng nhà xe). Việc cho phép bạn mang động vật lên xe người điều khiển xe có thể bị phạt từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng; bị tước bằng lái xe 01 – 03 tháng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.