Có bắt buộc phải khai tử cho người chết?

Trên thực tế, vì nhiều lý do khác nhau mà người thân không thực hiện khai tử cho người đã mất. Vậy thủ tục khai tử có bắt buộc phải thực hiện không? Nếu bắt buộc mà không thực hiện sẽ bị phạt như thế nào?

-Theo từ điển Tiếng Việt, khai tử là việc thực hiện khai báo cho người đã chết.

Dưới góc độ pháp lý, khai tử là thủ tục pháp lí nhằm xác nhận sự kiện một người đã qua đời và xác định sự chấm dứt các quan hệ pháp luật của người đó, đồng thời, là phương tiện để Nhà nước theo dõi biến động dân số của mình.

Khai tử là quyền nhân thân của mỗi người.

Căn cứ pháp lý tại khoản 2 Điều 30 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

Điều 30. Quyền được khai sinh, khai tử.

  1. Cá nhân chết phải được khai tử

=>Như vậy, khi một người qua đời, người thân phải làm thủ tục đăng ký khai tử và kết quả của thủ tục này là Giấy khai tử, và đây là thủ tục bắt buộc.

– Thời hạn và trách nhiệm đăng ký khai tử

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 33

1.Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

Như vậy, trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết; người thân thích phải có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết.

Trường hợp quá thời hạn mà cố tình không đăng ký khai tử để trục lợi sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b Khoản 3 Điều 41 Nghị định 82/2020/NĐ-CP như sau:

Điều 41. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử

  1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
  2. b) Không làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết để trục lợi;

Theo quy định trên, người có hành vi không thực hiện thủ tục khai tử cho người chết nhằm mục đích trục lợi (có thể trục lợi từ các chính sách bảo hiểm xã hội; nhận trợ cấp hỗ cấp từ nhà nước, các tổ chức chính trị xã hội khác;…) thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra, còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả nếu vi phạm vào quy định trên.

=>  Do đó, thủ tục khai tử cho người chết là bắt buộc và cần phải thực hiện đúng thời hạn, đúng trách nhiệm.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.