Chuyển đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam

Câu hỏi: Người nước ngoài đang cư trú, học tập, công tác dài hạn tại Việt Nam muốn chuyển giấy phép lái xe được cấp ở nước ngoài sang giấy phép lái xe Việt Nam thì phải chuẩn bị những gì?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 37 Thông tư 12/2017/BGTVT ngày 15/04/2017 thì đối tượng là người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam phải đủ các điều kiện sau đây thì mới được chuyển đổi bằng lái xe thì phải có các giấy tờ sau:

Giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên;
Có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng.

Thành phần hồ sơ chuyển đổi giấy phép lái xe bao gồm:

Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe cơ giới đường (dành cho người nước ngoài);
Bản sao giấy phép lái xe nước ngoài;
Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan Công chứng nhà nước hoặc Đại sứ quán; Lãnh sự quán, cơ quan đại diện các tổ chức quốc tế tại Việt Nam mà người dịch làm việc và đóng dấu giáp lai với bản sao giấy phép lái xe;
Bản sao hộ chiếu (gồm phần hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam) hoặc bản sao chứng minh thư ( ngoại giao hoặc công vụ) do Bộ ngoại giao Việt Nam cấp. Đối với đối tượng thuộc cơ quan đại diện ngoại giao, các cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế được hưởng ưu đãi miễn trừ phải có thêm giấy giới thiệu theo mẫu của Bộ Ngoại giao;
03 tấm ảnh màu (3×4).

Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, người nước ngoài sẽ phải tự mình đến nộp hồ sơ tại Sở Giao thông vận tải nơi người đó cư trú, lưu trú, thường trú.

Thời hạn giải quyết hồ sơ là 05 ngày làm việc.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.