Chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn có khai sinh cho con được không?

Các cặp vợ, chồng sau khi két hôn, sinh con cái thì phải thực hiện việc khai sinh cho con, trên giấy khai sinh của con có cả cha và mẹ. Vậy  những trường hợp chưa đủ tuổi kết hôn nhưng người mẹ chưa đủ 18 tuổi đăng ký kết hôn đã sinh con thì có làm thủ tục khai sinh cho con được không?

Theo khoản 1 Điều 30 Bộ luật dân sự năm 2015, cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh.

Tại Điều 13 Luật Trẻ em năm 2016 cũng quy định, trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khai sinh là quyền của trẻ em, không phân biệt trẻ được sinh ra trong hoàn cảnh nào, kể cả việc người mẹ chưa đủ tuổi để đăng ký kết hôn.

Trường hợp người mẹ chưa đăng ký kết hôn thì khi đăng ký khai sinh trên giấy khai sinh của con sẽ chỉ ghi tên người mẹ.

Nếu người cha muốn ghi tên trên giấy khai sinh bé thì phải làm thủ tục nhận cha con tại UBND cấp xã, phường, thị trấn nơi cư trú của mẹ hoặc cha.

UBND cấp xã sẽ kết hợp giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận cha cho con theo Điều 16, Điều 25 Luật Hộ tịch năm 2014, Điều 15 Thông tư 04/2020/TT-BTP

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.