Chồng không cho vợ thăm con sau ly hôn có được không?

Trường hợp vợ hoặc chồng không cho gặp con sau khi ly hôn là trình trạng diễn ra phổ biến hiện nay. Người vợ hoặc chồng cản trở không cho chồng thăm nom, chăm sóc con chung, việc làm này là không đúng với quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình. Vậy quy định của pháp luật về trường hợp vợ, chồng không cho gặp con sau ly hôn sẽ bị xử lý như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc:

Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 2 Luật Phòng chống bạo lực gia đình có hiệu lực từ ngày 01/7/2008 thì hành vi “Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau;” là một trong các hành vi bạo lực gia đình. Theo đó, việc chồng cũ ngăn cản việc thăm nom con của người vợ là hành vi trái với quy định của pháp luật và có thể coi là một hành vi bạo lực gia đình.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 56 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022 , quy định về  hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.

 Cụ thể:

  • Ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.

Do đó, vợ hoặc chồng cũ không được ngăn cản người còn lại thăm nuôi con sau khi ly hôn. Để giải quyết trường hợp này, trước hết cần thương lượng với chồng hoặc gia đình người chồng để đảm bảo quyền thăm nuôi con.Trong trường hợp người chồng vẫn tiếp tục cố tình không cho người vợ thăm nom con, thì người vợ có thể làm đơn yêu cầu gửi đến cơ quan thi hành án. Cơ quan thi hành án sẽ có những biện pháp cưỡng chế buộc chồng cũ và gia đình  thực hiện đúng nghĩa vụ theo bản án cũng như theo quy định của pháp luật nêu trên.

=> Như vậy, trường hợp vợ/chồng cũ cố tình ngăn cản việc thăm con có thể bị phạt mức phạt cao nhất đến 10 triệu đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.