Chạy xe trên vỉa hè có bị xử phạt?

Có xử phạt vi phạm hành chính hành vi chạy xe trên vỉa hè ?
Hỏi:
Chạy xe máy leo lề bị xử phạt như thế nào? Tôi tên A năm nay 25 tuổi, khi dừng xe chờ đèn giao thông tôi thấy nhiều xe leo lên lề để chạy gây ùn tắc giao thông còn nguy hiểm cho người đi bộ, hành vi đó có bị xử phạt không?
Trả lời:
=> Căn cứ theo Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:
– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
+ Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức); điều khiển xe rẽ trái tại nơi có biển báo hiệu có nội dung cấm rẽ trái đối với loại phương tiện đang điều khiển; điều khiển xe rẽ phải tại nơi có biển báo hiệu có nội dung cấm rẽ phải đối với loại phương tiện đang điều khiển (Điểm a Khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP);
+ Chở theo từ 03 người trở lên trên xe;
+ Bấm còi, rú ga (nẹt pô) liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
+ Dừng xe, đỗ xe trên cầu;
+ Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;
+ Điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 8 Điều này;
Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì hành vi leo lề hay còn gọi là hành vi điều khiển xe đi trên hè phố sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 400.000 – 600.000 đồng đối với người điều khiển xe.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.