Cá độ bóng đá bị xử lý như thế nào?

Hiện nay, tình trạng tham giá cá độ bóng đá diễn ra khá phổ biến. Mỗi mùa giải diễn ra thì tình trạng này trầm trọng gây ra nhiều ảnh hưởng lớn đến xã hội và bản thân, gia đình họ

Như vậy, hành vi này có vi phạm pháp luật không và chế tài xử lý là như thế nào?  

Cá độ bóng đá nhằm mục đích ăn, thua bằng tiền hay hiện vật là hình thức của hành vi đánh bạc trái phép. Người có hành vi cá độ bóng đá trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc thậm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

– Về hành chính:

Theo điểm c khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao.

– Về hình sự:

Người có hành vi cá độ bóng đá nhằm mục đích ăn, thua bằng tiền hay hiện vật có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc trái phép được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015.

– Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng;

+ Tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạ;

+ Tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

+ Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

.
.
.
.